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Utangulizi:

Ibaraya 1:

S

a
b

c)
d
e

P — — — p—
N S —

) Ibaraya 2:

(a)
(b)
(¢c)

Ibara ya 3:

(@)
(b)

Ibara ya 4:

(a)
¥ (b)
(©)
(d)

(e)

Ibara ya 5:
(a)
(b)
(c)
(d)
(e)

ORODHA NA MPANGILIO WA IBARA.

SEHEMU YA KWANZA
MSINGI WA KATIBA
TAFSIRI YA MANENO

Maafa

Mtoto
Wategemezi
Mlezi
Mwanakikundi

UTAMBULISHO
Jina la Kikundi
Makazi ya Kikundi
Anuani ya Posta.

SEHEMU YA PILI

MADHUMUNI
Kusaidiana katika matatizo
Kushirikiana katika mambo mengine.

MISIBA INAYOSTAHILI MISAADA

Mwanakikundi
Mke/Mume wa Mwanakikundi

Watoto wa mwanakikundi

Baba/ Mama au Mlezi wa mwanakikundi walioanishwa katika

fomu ya Mwanakikundi.
Wategemezi wa mwanakikundi.

AINA ZA MISIBA

Misiba tofauti |
Msiba mmoja mwanakikundi tofagn
Misiba mingi mwanakikundi mmoja
Misiba mingi wakati tofauti .
Misiba mingi sehemu tofauti.
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Ibara ya 6: MIPAKA Y
A
(a) Mgorinas KUSAIDIAN‘A KATIKA UGONJWA.
(b) Mwa J k'ka Iydelazwa espielin
nakikundi mgonjwa.
Ibaraya7:
MIPAKA YA KUSAIDIANA KATIKA MAAFA
SE
Ibara ya 8: WANAKIKUI-iNE[I;IIIU e
Eg; Sifa za wanakikundi
© Ada kama sharti la mwanakikundi
] Mwanakikundi mpya.
Ibara ya 9: HAKI YA MWANAKIKUNDI
(a) Haki ya kusaidiwa
(b) Haki ya kukagua kumbukumbu
' (c) Haki ya kupewa maelezo
(d) Haki ya kuongoza
(e) Haki ya usawa.
Ibara ya 10: WAJIBU WA MWANAKIKUNDI
(a) Kulipa ada
(b) Kulipa michango mingine
(c) Waijibu wa kushirikiana
(d) Wajibu wa kulinda katiba
(e) Siri ya kikundi
Ibara ya 11: KUJIONDOA AU KUVULIWA UANAKIKUNDI
(a) Kujiondoa mwenyewe
(b) Kuhamia nje ya Dar Es Salaam
(c) Kifo cha mwanakikundi
Y (d) Kukiuka katiba
(e) Haki ya fedha ya mwanakikundi
Ibara ya 12: MUDA NA KIWANGO CHA MSAADA
(a) Muda wa kutoa msaada
(b) Kiwango cha msaada
SEHEMU YA NNE
Ibara ya 13: ADA NA MICHANGO

(a) Ada ya kiingilio
Ada ya kila mwezl

(b) inginezo
(c) Ada nying

il



|bara ya 14:

(a)
b)
c)
d)
e)

f
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Ibara ya 15:

(a)
(b)
(c)
(d)
(e)

e

Ibara ya 16:
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Ibara ya 17:
(a)
(b)
(c)

Ibara ya 18:
(

a
b
c
d

e

A~ N N
— S S

HAZINA

Udhibiti wa fedha ya kikundi

Fedha yote kuwekwa benki

Matumizi ya fedha

Kusaini nyaraka za benki

Idhini ya kutumia fedha ya kikundi
Taarifa ya matumizi ya fedha
Matumizi madogomadogo(petty cash)

SEHEMU YA TANO

UONGOZI WA KIKUNDI
Mwenyekiti

Katibu

Katibu Msaidizi

Mhazini (Mweka Hazina)
Kuchagua viongozi wa kikundi

VIKAO VYA KIKUNDI

Kikao cha kila mwezi

Kazi za kikao cha kila mwezi

Mkutano Mkuu

Koramu ya mkutano mkuu

Kazi za mkutano mkuu

Uamuzi katika mkutano mkuu kupigiwa kura
Kikao cha dharura

Kupiga kura katika vikao

SEHEMU YA SITA

KUSITISHA SHUGHULI ZA KIKUNDI
Sababu za kusitisha kikundi

Kikao kuidhinisha kusitisha kikundi. | |
Klugawana fedha na mali baada ya kusitisha kikundi.

MAELEZO KUHUSU KATIBA HIl |
Kikundi kuendeshwa kwa mujibu wa katiba

iri va ibara katika katiba | |
R;Srlnghunkia maswala yasiooneshwa ndani ya katiba
Kurekebisha katiba

Mamlaka Yya kuweka utaratibu na kanuni



Ibara ya 19:

(a)
(b)
(c)

Y

IBARA NYINGINEZO

Uhuru binafsi kuheshimiwa

Kuondoa tofauti miongoni mwa wanakikundi
Uadilifu katika kuendesha kikundi
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Utangulizi

Ibaraya 1:

(a)

(b)

(c)

(d)
(e)

Ibara ya 2:
(a)

(b)

(c)

Ibara ya 3:

@)
(i)

(i)
(iii)
(

iv)

SEHEMU YA KWANZA

MSINGI WA KATIBA
Sisi wenyeji wa Mbezi
kutambua umuhimuy w
dhati, tumeamua kuan

tunaoishi Mbezi Luis Dar es Salaam kwa
alkushirikiana na kuunganisha nguvu, kwa
zisha umoja wa kusaidiana.

TAFSIRI YA MANENO

Katika katiba hii, bila kuathiri maana kulingana na neno

lilivyotumika ndani ya sentensi, maneno yafuatayo yatakuwa na
maana ifuatayo:

Mae_lfa:-Tukio lolote baya lisilotazamiwa linaloweza kutia hasara ya
mali au maisha na linaloweza kusababisha maumivu makali
kwenye viungo vya Mwanadamu.

Mtoto:-Mtoto wa Mwanakikundi mwenye jinsia ya kike au kiume
aliye chini ya umri wa miaka 18.

Wategemezi:- Watoto /ndugu wa Mwanakikundi anaoishi nao
waliozidi umri wa miaka 18 na wasiozidi umri wa miaka 25
walioanishwa kwenye fomu ya Mwanakikundi.

Mlezi:- Mtu anayewakilisha nafasi ya baba na mama aliyeanishwa
kwenye fomu ya Mwanakikundi.

Mwaka wa kikundi:-Utakuwa kuanzia wiki ya tatu ya Desemba
mpaka wiki ya pili ya Januari ya mwaka unaofuata:
e i

UTAMBULISHO >
Jina la kikundi
Jina la kikundi ni UMOJA NI NGUVU

Makazi ya kikundi o Me® )
Makazi ya kikundi yatakuwa Barabara ya ?Morogoro, Mbezi Luis
Dar es Salaam. (- /v ‘ 1 s

Anuani ya Posta
Anuani ya Posta ni S. L. P32573, Dar es Salaam

|
|
| ¢

SEHEMU YA PILI

MADHUMUNI

Kusaidiana katika rpatatizo
Kusaidiana katika m|5ib‘a
Kusaidiana katika ugonjwa

Kusaidiana katika maafa _ N :
Kusaidiana katika shughuli za kijamii na uchumi.

I



Ibara ya 4.
(a)

(b)
(i)

(if)
(iii)

(d)

(e)

lé:f?r:‘iirirl?i:ana katika mambo mengine

n H y

s Y8 EUtl;it_lka shughuli yoyote inayomhusu Mwanakikundi

maulidi 1 k kw wa kufanya hivyo kama vile kujifungua, ubatizo,
- a mujibu wa kanuni kwa kipindi husika.

Kujenga

na kudumisha iriki ;

. us . ;
wanakikundi hirikiano na mshikamano miongoni mwa

MISIBA INAYOSTAHILI MSAADA

Mwanakikundi

Endapo Mwanakikundi atafariki, kiwango cha fedha kilichowekwa
Kutoka mfuko wa kikundi kitatolewa

Mke /Mume wa Mwanakikundi

Mke /Mume mmoja tu wa Mwanakikundi aliyeonyeshwa kwenye
fomu maalumu ndiye atakayetambuliwa na kikundi, endapo
atafariki, kiwango cha fedha kilichowekwa kitatolewa.

Enda_pp mke/mume anayetambuliwa na kikundi atafariki au
kutalikiwa, yule  atakayechukua nafasi  yake  ndiye
atakayetambuliwa na kikundi.

Watoto wa Mwanakikundi
Watoto wa Mwanakikundi watakaotambuliwa na kikundi ni wale tu

watakaokuwa wameainishwa kwenye fomu itakayojazwa na
Mwanakikundi, na endapo mmoja wao atafariki kiwango cha fedha
kilichowekwa kitatolewa.
Endapo  mke/mume  Wa Mwanakikundi  atafariki ~ au
kutalikiwa,watoto wake wataendelea kutambuliwa na kikundi
Endapo mke/mume aliyechukua nafasi ya mke/mume wa
Mwanakikundi aliyetalikiwa au kufariki atazaa watoto na
Mwanakikundi baada ya tukio la kifo au talaka,watoto hao
watatambuliwa na kikundi
Endapo Mwanakikundi atakuwa na watoto wa kuzaa yeye
wasiokuwa na mama au baba yao kutokana na kifo au talaka na
watoto hao anaishi nao kwenye makazi yake, basi watoto hao

watatambuliwa na kikundi.

Baba/Mama au Mlezi
Mwanakikundi akifariki kiwango cha fedha

Baba/Mama au Mlezi wa . .
kilichowekwa kitatolewa kutoka kwenye mfuko wa kikundi.

Wategemezi

Endapo mtege
kilichowekwa _
ilivyoainishwa 4(c) .

nakikundi atafariki, kiwango cha fedha

mezi wa Mwa
mfuko wa kikundi kama

kitatolewa kutoka



rayad:

(a)

(b)

(c)

(d)

Ibara ya 6:
(a)

(i)

(ii)

(iii)

AINA ZA MISIBA

Misiba tofauti

Endapo msiba utatokea kwa Mwanakikundi zaidi ya mmoja kwa
kipindi kimoja, basi wote watapata fedha kutoka mfuko wa kikundi
kusaidia misiba yao na Wanakikundi watajigawa sawa kuhudumia

misiba hiyo.

Msiba mmoja wanakikundi tofauti
Endapo msiba mmoja utatokea kwa Wanakikundi zaidi ya mmoja,

kila Mwanakikundi atahudumiwa pekee na kupata kiwango cha
fedha kutoka mfuko wa kikundi.

Misiba mingi Mwanakikundi mmoja

Endapo Mwanakikundi atapata misiba zaidi ya mmoja katika tukio
moja au katika wakati mmoja, hii itahesabika kama msiba mmoja
isipokuwa kikao cha dharura kitajadili nyongeza ya huduma na

pesa kulingana na uzito wa misiba hiyo.

Misiba mingi wakati tofauti
Misiba iliyotokea kwa Mwanakikundi mmoja lakini kwa kupishana

katika muda wa kutokea na kufanyika mazishi, hii itachukuliwa
kama misiba tofauti na huduma itatolewa katika kila msiba.

Misiba mingi sehemu tofauti
Endapo misiba miwili au zaidi itatokea kwa Mwanakikundi mmoja

kwa wakati mmoja lakini sehemu tofauti, na misiba hiyo haiwezi
kufanyika sehemu moja, huduma itatolewa katika kila msiba.

MIPAKA YA KUSAIDIANA KATIKA UGONJWA
Mgonjwa aliyelazwa Hospitalini

Endapo mke/mume, mtoto au mtegemezi wa Mwanakikundi
anayetambuliwa na kikundi kulingana na Ibara 4 ya katiba hii,
atalazwa Hospitali kuanzia siku moja hadi wiki moja, kiwango cha
fedha kilichopangwa pamoja na /5 ya kiasi kilichopitishwa mara
namba ya Wanakikundi wote kitatolewa kwenye mfuko wa kikundi.
Na endapo mgonjwa aliyetajwa katika (i) hapo juu ataendelea
kulazwa Hospitali zaidi ya wiki moja, basi kila Mwanakikundi
atawajibika kutoa mfukoni mwake ¥ ya kiwango cha kila mmoja
kama ilivyooneshwa hapo juu katika (i) kwa wiki tatu (3).

Na endapo mgonjwa aliyetajwa katika (i) hapo juu ataendelea
kulazwa hospitalini zaidi ya mwezi itaundwa kamati ya kuratibu

msaada kwa mgonjwa.

Mwanakikundi mgonjwa |
Endapo Mwanakikundi atalazwa Hospitali, msaada utatolewa bila

mabadiliko kama ilivyoonyeshwa katika Ibara ya 6(a) hapo juu

Endapo Mwanakikundi ataumwa kufikia hali ya kutojiweza, kila
Mwanakikundi atawajibika kutoa mchango wa '/3 ya kiwango
kilichoonyeshwa katika Ibara ya 6 (a) (i) na (iii).

-

>




Ibara ya 7:
Ibara ya 8:
(a)

(1)
(ii
(i)
(iv)

(b)

(c)

Ibara ya 9:

(a)

(b)

(c)

(d)

n_anAKA YA KUSAIDIANA KATIKA MAAFA

IE;qfdapo MwanaklkunFji atapata tukio la uharibifu wa mali au maisha
isi Qkuwa ll.a kawaida wala kutazamiwa, kikao cha dharura,
kitaitishwa ili kujadili jinsi ya kumsaidia pamoja na kupanga kiwango
cha msaada.

SEHEMU YA TATU

WANAKIKUNDI

Sifa za Mwanakikundi

Awe na umri usiopungua miaka 18

Awe na akili timamu

Awe na jinsia yeyote anayejiheshimu

Awe mkazi wa Dar Es Salaam

Awe mwanaume / mwanamke mwenye umri usiopungua miaka 18

anayekubaliana na katiba hii.

Ada kama sharti la Wanakikundi
Pamoja na kutimiza sifa zote katika Ibara ya 8 (a), mtu yoyote

hatahesabika kuwa Mwanakikundi mpaka atakapokuwa amelipa ada
ya kiingilio pamoja na kuonyesha maendeleo mazuri katika
mahudhurio, ulipaji wa ada za kila mwezi, kwa kufuata kanuni
zitakazokuwa zimewekwa kwa kipindi hicho.

Mwanakikundi mpya
Mwanakikundi mpya, baada ya kutuma maombi na kutimiza masharti

katika Ibara ya 8(a), atawajibika kulipa ada ya kiingilio ya wakati huo
iliyowekwa na mkutano mkuu na kuonyeshwa kwenye kumbukumbu
za kikundi, kwa kufuata kanuni zitakazokuwa zimewekwa kwa kipindi

hicho.

HAKI ZA MWANAKIKUNDI

Haki ya kusaidiwa
Kila Mwanakikundi ana haki ya kusaidiwa kama ilivyoanishwa katika

katiba hii.

Haki ya kukagua kumbukumbu
Kila Mwanakikundi ana haki ya kukagua kumbukumbu na vitabu

vya Kikundi baada ya kutoa notisi ya maandishi ya siku saba kwa
katibu.

Haki ya kupewa maelezo )
Kila Mwanakikundi ana haki ya kuhoji na kupewa maelezo

yanayohusu Matumizi ya fedha za kikundi.

Haki ya Kuongoza
Kila mwanakikundi ana

yeyote ya uongozi.

haki ya kuchagua/kuchaguliwva katika nafasi

SRR
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Ibara ya 10:

(a)

(b)

(c)

(d)

(e)

Ibara ya 11:

Haki ya Usawa
Wanakikundi wote ni sawa na wanastahili msaada sawa bila

upendeleo wala Ubaguzi.

WAJIBU WA MWANAKIKUNDI

Kulipa ada
Kila Mwanakikundi ana wajibu wa kulipa ada na michango kama

ilivyoonyeshwa katika ibara ya 13 ya katiba hi.

Kulipa michango mingine
Kila Mwanakikundi ana wajibu wa kulipa michango yoyote

itakayoanzishwa chini ya Ibara 13(c) ya katiba hii.

Wajibu wakushirikiana
Kila Mwanakikundi ana wajibu wa kushirikiana na Wanakikundi

wenzake katika shughuli zote zinazohusu kikundi, kama ilivyoelezwa
katika Ibara ya 3(b)

Wajibu wa kulinda katiba
Kila Mwanakikundi ana wajibu wa kuheshimu, kulinda na kutetea

katiba hii.

Siri ya kikundi
Masuala yote yanayohusu kikundi yatajadiliwa ndani ya kikundi na si
vingenevyo na kila mwanakikundi ana wajibu wa kutunza siri ya

kikundi.
KUJIONDOA AU KUVULIWA UANAKIKUNDI

Kujiondoa mwenyewe

Mwanakikundi anaweza kujiondoa kwenye kikundi wakati wowote

baada na kutoa notisi ya maandishi ya miezi mitatu
Endapo Mwanakikundi atajiondoa kwa hiari yake, hatarudishiwa
michango yake yote.

sipokuwa kama kujiondoa kwa Mwanakikundi kutasababishwa na
ukiukwaji wa haki zake kikatiba, basi atarudishiwa michango yake

kulingana na haki yake.

Kuhamia nje ya Dar es Salaam

di atalazimika kuhamia nje ya Mkoa wa Dar es
ajukumu ya kazi yake na hakuna jinsi yoyote

Endapo Mwanakikun
kundi wake, basi atarudishiwa michango

Salaam kulingana na m
ile ya kuendeleza uanaki
yake kulingana na haki yake.

Kifo cha Mwanakikundi
ki. basi haki yake katika kikundi

Endapo Mwanakikundi atafari L
atapewa mrithi wake aliyeainishwa kwenye fomu ya familia ya
mwanakikundi.

5



(iii)

(e)

Ibara ya 12:

(a)

Ibara ya 13:

(a)

mareherr ks | mkuu wa marehemu kwa maslahi ya familia ya
g yopanuka.lsipokuwa watoto wa marehemu
watakaotimiza umri wa miaka 18 hawatachukuliwa kama sehemu ya

familia ya marehemu

Kukiuka Katiba
Mwanakikundi anaweza kuvuliwa uanakiku

kinyume na Katiba hii.

ndi kama atakwenda

ndi yeyote atakayevuliwa Uanakikundi

Isipokuwa hakuna Mwanakiku
nini asivuliwe

bila Kupewa haki ya msingi ya kujieleza ni kwa
Uanakikundi.

anakikundi kwa kwenda kinyume

Endapo Mwanakikundi atavuliwa U
ake yote.

na katiba hii.basi hatarejeshewa ada na michangoy

Haki ya fedha ya Mwanakikundi

Kwa kuondoa utata, haki ya fedha ya Mwanakikundi inaweza
kupatikana Baada ya kutoa madeni ya jumla yanayodaiwa kikundi,
kuongeza madeni Kinachodai kikundi, kugawa kwa Wanakikundi
wote, kutoa deni binafsi Analodaiwa Mwanakikundi husika.

MUDA NA KIWANGO CHA MSAADA

Muda wa kutoa msaada
Kwa kuzingatia Ibaraya 4, 5,6 na7 ya katiba hii msaada wa fedha

na hali Utatolewa kwa Mwanakikundi aliyepatwa na matatizo
mapema kadri inavyowezekana bila kuchelewa.

i

Kiwango cha msaada

a ajili ya msaada kitapangwa na mkutano mkuu

Kiwango cha fedha kw
tika Ibara ya 16 e (ii) ya katiba hii na kuwekwa

Kama ilivyooneshwa ka
kwenye kumbukumbu za kikundi.

cha fedha kwa ajili ya msaada kinaweza

Isipokuwa kiwango
waka ili kiende

kufanyiwa marekebisho kila mwisho wa m
sambasamba na thamani halisi ya fedha.

SEHEMU YA NNE

ADA NA MICHANGO

Ada ya kiingilio

Kila mtu anayekusudiwa kuwa Mwanakikundi atatakiwa kulipa ada ya
kiingilio ambayo itapangwa na mkutano mkuu na kuwekwa kwenye
kumbukumbu za kikundi

6



(b)

(d)

Ibara ya 14:

(a)

(b)

(c)

(d)

(e)

(g9)

Ada ya kila mwezi

K_ila Mwanakikundi atatakiwa kulipa ada ya kila mwezi ambayo
kiwango chake kitapangwa na mkutano mkuu.

Ada nyinginezo

Ada nyingine pamoja na viwango vyake vinaweza kuanzishwa na
kupitishwa na mkutano mkuu

Viwango vya kiingilio, ada na michango mingine vitaainishwa
kwenye kanuni za kikundi.

HAZINA

Udhibiti wa fedha za kikundi
Ada, michango pamoja na mapato yote ya kikundi yatakuwa chini
ya udhibiti wa mweka hazina.

Fedha yote kuwekwa Benki
Mweka hazina atawajibika kuweka fedha yote kwenye Akaunti ya

kikundi kila mwezi.

Matumizi ya fedha
Fedha ya kikundi itatumika kwa ajili  ya kutekeleza

majuku/madhumuni na matakwa ya kikundi tu.

Kusaini nyaraka za Benki
Wanakikundi watachagua miongoni mwao watu wasiopungua
wawili watakao saini nyaraka za Benki na kumbukumbu za uteuzi

wao zitatunzwa.

Idhini ya kutumia fedha ya kikundi

Bila kuathiri Ibara ya 16 (g) (iii) ya katiba hii, matumizi yoyote ya
fedha ya kikundi pamoja na ruhusa ya kuchukua fedha kutoka
Benki au hazina ya kikundi itaidhinishwa na kikao halali / dharura
na kuwekwa kwenye kumbukumbu ikionyesha wazi:-

Kiasi cha fedha kinachohitajika

Matumizi ya fedha hizo.

Tarehe ya kuidhinisha matumizi hayo.

Namba ya hundi au vocha itakayo/zitakazotumika na

Salio la fedha zilizobaki.

Matumizi madogomadogo (Petty Cash) |
Mweka hazina atawajibika kuweka fedha yote katika akaunti ya

kikundi isipokuwa anaruhusiwa kubaki na fedha kiasi (Petty cash)
kwa ajili ya matuminzi ya dharura kama itakavyoainishwa kwenye

kanuni.

umizi ya fedha ’
tawajiba kuaandaa na kuwasilisha taarifa ya

minzi kila baada ya miezi mitatu na kila mV\{isho wa
di akiambatanisha na taarifa ya Benki (Statiment

Taarifa ya mat
Mweka hazina a
mapato na matu
mwaka wa kikun ;
ya Akaunti ya kikundi).
7



Ibara ya 15:

(i)

SEHEMU YA TANO
UONGOZI WA KIKUNDI

Mwenyekiti

Atakuwa kiongozi mkuu wa shughuli za kikundi na ataendesha
vikao vyote vya kikundi.lsipokuwa uamuzi wote wataachiwa
wanakikundi wenyewe.

Atachaguliwa miongoni mwa Wanakikundi na kushika nafasi hii
kwa kipindi cha miaka miwili isipokuwa anaweza kugombea tena
nafasi hii kwa mujibu wa kanuni.

Nafasi ya Mwenyekiti inaweza kukaimiwa na Mwanakikundi yeyote
atakayeteuliwa kufanya hivyo na Wanakikundi wenzake.
Mwenyekiti anaweza kuondolewa kwenye Uongozi baada ya
kushindwa kulinda katiba, na kuwa na matatizo ya afya na akili.

Katibu

Atakuwa Mwandishi mkuu na mtendaji mkuu wa kikundi

Atakuwa mtunzaji mkuu wa nyaraka na kumbukumbu Zzote za
kikundi.

Atakuwa mtoaji na mpokeaji mkuu wa habari miongoni mwa
Wanakikundi na kuhusu shughuli za kikundi na matatizo ya
Wanakikundi.

Atachaguliwa miongoni mwa Wanakikundi na kushika nafasi hii
kwa kipindi cha miaka miwili, isipokuwa anaweza kugombea tena
nafasi hii kwa mujibu wa kanuni.

Katibu anaweza kuondolewa kwenye nafasi yake iwapo atakwenda
kunyume na katiba hii au kuwa na matatizo ya akili au afya.

Katibu Msaidizi
Atafanya kazi zote za katibu / mhazini watakapokuwa hawapo.

Mweka Hazina
Atakuwa mpokeaji wa ada na michango yote pamoja na kudhibiti

mapato yote ya kikundi

Atakuwa mlipaji na mpelekaji fedha Benki au mchukuaji fedha
kutoka Benki pamoja na kushughulikia hundi na nyaraka zote za
Benki.

Atachaguliwa miongoni mwa Wanakikundi na kushika nafasi hii
kwa kipindi cha miaka miwili, isipokuwa anaweza kugombea tena
nafasi hii kwa mujibu wa kanuni.

Mweka hazina anaweza kuondolewa kwenye nafasi yake iwapo
ataenda kinyume na kazi yake au kushindwa kumudu kazi yake

kutokana na matatizo ya akili au afya.



‘,

(e) Kuchagua viongozi wa kikundi

(i) Kila Mwanakikundi katika mkutano mkuu atachagua jina la
Mwanakikundi yoyote kwa siri katika nafasi husika kama ilivyo
katika ibara ya 15 a, b na c, atakayepata kura nyingi atapitishwa
kushika nafasi husika.

Ibara ya 16: VIKAO VYA KIKUNDI

(a) Kikao cha kila mwezi

(1) Kikao cha kila mwezi kitafanyika kila Jumapili ya katikati ya mwezi
saa 10 jioni. )

(ii) Kikao cha kila mwezi kitafanyika katika mojawapo ya makazi ya

Mwanakikundi.Utaratbu ~wa mahali pa kufanyia kikao
utapendekezwa na Wanakikundi na endapo mhusika hatakuwepo
kutokana na dharura Wanakikundi wataamua sehemu nyingine ya
kufanyia kikao.

(iii) Kikao cha kila mwezi kitaanza baada ya zaidi ya nusu ya
Wanakikundi wote kuhudhuria ikiwa ni pamoja na walicomba
udhuru.

(b) Kazi za kikao cha kila mwezi

() Kutathimini shughuli za kikundi kwa mwezi husika

(i) Kutathimini maendeleo ya michango

(iif) Kubuni mikakati mbalimbali ya kuendeleza na kudumisha kikundi

(c) Mkutano mkuu

Mkutano mkuu utafanyika mara moja kila mwaka, baada ya mwaka
wa kikundi kukamilika katika sehemu itakayopendekezwa na
Wanakikundi.

(d) Koramu ya mkutano mkuu
Mkutano mkuu unaweza kufanyika baada ya kuhudhuria robo tatu
ya Wanakikundi wote pamoja na watakaoomba udhuru.

(e) Kazi za mkutano mkuu
(i) Kutathimini shughuli za kikundi kwa kipindi cha mwaka husika

(ii) Kuweka na kurekebisha viwango vya ada, michango na misaada
kama kutakuwa na umuhimu wa kufanya hivyo

(iii) Kwa kuzingatia Ibara ya 18(d) ,mkutano mkuu unaweza

kurekebisha Katiba hii kama kutakuwa na umuhimu wa kufanya

hivyo.

Kwa kuzingatia Ibara ya 18(e) ,mkutano mkuu unaweza kuweka

utaratibu na kanuni za kuendesha kikundi
Kupanua wigo wa madhumuni na kuongeza au kupunguza

madhumuni ya kikundi . | |
Kufanya uchaguzi wa viongozi wa kikundi.
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(f)

b Condd ot

Ibara ya 17:

(a)

(b)

(b)

Uamuzj katika mkutano mkuu
tlamum wowote ule utapitishwa na mkutan
uungwa mkono na zaidi ya nusu ya Wanakikun

o mkuu baada ya
di waliohudhuria

K_ikao cha dharura

Kikao cha dharura kinaweza kufanyika kama Mwanakikundi
yeyote,au Wanakikundi baada ya kutoa notisi ya siku tatu kwa
katibu lklonyesha Sababu ya kuitishwa kwa kikao cha
dharura.Katibu atawajulisha Wanakikundi agenda, tarehe muda na

sehemu ya kufanyika kikao hicho

Kikao chg dharura kinaweza kuitishwa kama litatokea tatizo lolote
kama Msiba n.k katika hali hii notisi haitahitajika, isipokuwa katibu

atawajibika kutoa taarifa kwa Wanakikundi wote.

harura kitaitishwa kwa ajili ya kujadili msiba n.k
kama inavyoelezwa hapo juu, Wanakikundi walioweza kukusanyika
kwa kuzingatia katiba, wanaweza kutoa uamuzi mapema na haraka
iwezekanavyo kutatua tatizo.Kama katibu hatakuwepo basi taarifa

zipelekwe kwa kiongozi yeyote atakayepatikana.

Endapo kikao cha d

Kupiga kura katika vikao
Endapo kutakuwepo na mvu
basi kura ya siri itapigwa na mwen

tano katika kufikia uamuzi katika vikao,
yekiti atakuwa na kura ya turufu.

Katika hesabu ya kura Baba na Mama watakuwa na kura moja tu.

SEHEMU YA SITA
KUSITISHA SHUGHULI ZA KIKUNDI

Sababu za kusitisha kikundi.
Endapo kutatokea hali yoyote ile isiyotazamiwa ambayo kwa njia

yoyote ile shughuli za kikundi haziwezi kuendelea,basi kikundi
kitasimamisha shughuli zake.
a kusitisha kikundi

di zitasitishwa rasmi ba
kundi wasiopungua robo tatu, kupitish

Kikao kuidhinish
Shughuli za kikun
kikiwa na Wanaki
wa shughuli za kikundi

ada ya kikao cha dharura
a usitishaji

Kugawana fedha na mali baada ya kusitisha
dhinishwa, fedha pamoja na mali ya

Endapo kusitishwa kutai .
madeni yote,zitagawiwa miongoni mwa

kikundi,baada ya kulipa _ _ _
Wanakikundi kulingana na haki ya kila mmoja
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Ibara ya 18:

(a)

(b)

()

(d)
(i)

Ibara ya 19:

MAELEZO KUHUSU KATIBA HII

Kikundi kuendeshwa kwa mujibu wa katiba
Kikundi kitaendeshwa kwa mujibu wa katiba hi

zilizowekwa.

i kanuni na taratibu

Tafsiri ya Ibara katika katiba
Lugha na maana ya maneno yaliyotumika katika katiba hii

yatatafsiriwa kama yalivyo, isipokuwa pale penye utata patapewa
tafsiri nzuri isiyokusudia kumpokonya Mwanakikundi yeyote haki

yake.

a yasiyooneshwa ndani ya katiba

tokeza ambalo halikuonyeshwa katika
kupewa fumbuzi.lsipokuwa

Mwanakikundi yeyote haki

Kushughulikia masual

Endapo suala lolote litaji
katiba hii litajadiliwa na Wanakikundi na
pengo hilo halitazibwa kwa kumpokonya

yake.

Kurekebisha katiba
Marekebisho ya katiba hii yanaweza kufanywa na mkutano mkuu

baada ya Wanakikundi kuamua kufanya hivyo. Wakati wowote ule
na kikao cha dharura cha kurekebisha katiba

ya katiba yatakayofanyika kugeuza

Isipokuwa hakuna marekebisho
undi yeyote

kipengere chochote kwa nia ya kumpokonya Mwanakik
haki yake.

Mamlaka ya kuweka utaratibu na kanuni
Bila kuathiri katiba hii, mkutano mkuu utakuwa na mamlaka ya

kuweka utaratibu na kanuni za kuendesha kikundi.lsipokuwa
hakuna utaratibu au kanuni zitakazotumika bila kukubaliwa na robo

tatu ya Wanakikundi wote.

IBARA NYINGINEZO

Uhuru binafsi kuheshimiwa

Uhuru binafsi wa Mwanakikundi utaheshimiwa wakati wowote wa
utekelezaji wa shughuli za kikundi,

mambo yake bila

Mwanakikundi yeyote ana haki ya kufanya
kwa kufanya hivyo

kuingiliwa na Wanakikundi wengine, ili mradi
hakuathiri shughuli za kikundi.

ngoni mwa wanakikundi
fauti yoyote miongoni mwa Wanakikundi
i. tofauti hiyo itajadiliwa na kuondolewa

kwa kutumia busara, hoja, hekima na

Kuondoa tofauti mio
Endapo kutatokea to
kuhusu shughuli za kikund
na Wanakikundi wenyewe

usitahimilivu.
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(c) Uadilifu katika kuendesha kikundi
Shughuli zote za kikundi zitaendeshwa kwa upendo UWRYi o
uaminifu na uadilifu mkubwa.

(d) Kwa kuwa kikundi hiki hakiendeshwi kwa misingi ya dini / kabila,
kila shughuli za kikundi zitaanza kwa dua ifuatayo;

“EWE MUNGU MWENYEZI, ULIYE MPAJI WA MEMA YOTE; TUNAKUOMBA,SISI
TULIOUNGANIKA KATIKA UMOJA NI NGUVUKWA NIA YA KUJILETEA
MAENDELEO NA KUSAIDIANA KATIKA KUYAKABILI MAWIMBI MBALMBALI YJ\
MAISHA YA ULIMWENGU HUU;UTUJALIE BUSARA, HEKIMA, UVUMILEI¥U'
UPENDO NA MAFANIKIO KATIKA KUJADILI YOTE YALIYO MBELENJZl |Li
TUNAKUOMBA UTUWASHIE MWANGA KATIKA UCHAMBUZI NA UFAFZETU Ny
MAAMUZI TUTAKAYOYAFANYA YAWE YA KUFANIKISHA NIA

UTUKUFU WAKO.”

AMINA
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